ฉบับที่สรุป: 4|เอกสารต้นฉบับเผยแพร่: มีนาคม 2026|ปรับปรุงบทความ: 14 ตุลาคม 2026
แจ้งเรื่องฉบับเอกสาร
หน้านี้เรียบเรียงจากร่างภาษาจีนของ V4 เพื่อช่วยเตรียมข้อมูลสมัคร และไม่ใช่คำแปลภาษาไทยอย่างเป็นทางการของ SBTi ลิงก์ดาวน์โหลดทางการในปัจจุบันเปลี่ยนเป็น V4.1 (กรกฎาคม 2026) ซึ่งปรับวิธีลดการปล่อยแบบสัมบูรณ์และข้อแนะนำเรื่องปีเป้าหมาย 2030 การสมัครจริงต้องยึดเกณฑ์ ตัวเลือกบนแพลตฟอร์ม และเอกสารทางการฉบับที่มีผลใช้ล่าสุด อย่านำอัตราลดการปล่อย V4 ในอดีตด้านล่างไปคำนวณเป็นเกณฑ์ปัจจุบัน
ดาวน์โหลดรายการตรวจสอบทางการฉบับปัจจุบัน (ขณะนี้คือ V4.1, PDF ภาษาอังกฤษ)
แหล่งข้อมูล: รายการตรวจสอบทางการของ SBTi Services
เกี่ยวกับ SBTi Services
SBTi Services Limited เป็นบริษัทย่อยที่ SBTi ถือหุ้นทั้งหมดและเป็นนิติบุคคลแยกต่างหาก มีหน้าที่ทบทวนและรับรองเป้าหมายด้านสภาพภูมิอากาศของบริษัท สถาบันการเงิน และ SME การกำหนดมาตรฐานกับการตรวจรับรองเป้าหมายเป็นบทบาทของหน่วยงานที่แยกกัน ผู้สมัครควรจัดทำบัญชีก๊าซเรือนกระจก กำหนดเป้าหมายตามวิธีที่ใช้ได้ แล้วส่งให้บริการตรวจรับรองพิจารณา
การที่เป้าหมายผ่านการตรวจรับรองไม่ได้หมายความว่าลดการปล่อยได้แล้ว องค์กรยังต้องดำเนินมาตรการลดการปล่อย ติดตามความคืบหน้า และเปิดเผยข้อมูล
วิธีใช้บทสรุปนี้
- ใช้หน้านี้จัดระเบียบข้อมูลก่อนสมัคร ไม่ใช้แทนการตีความโดยผู้เชี่ยวชาญ เกณฑ์ปัจจุบัน หรือบริการตรวจรับรองอย่างเป็นทางการ
- ทรัพย์สินทางปัญญาและเงื่อนไขบริการของเอกสารทางการยังเป็นของผู้เผยแพร่ หน้านี้นำเสนอเนื้อหาสรุปพร้อมลิงก์ต้นฉบับ
- ต้องสมัครผ่านแพลตฟอร์มตรวจรับรองของ SBTi Services การส่งบทสรุปนี้ทางอีเมลไม่ถือเป็นการยื่นสมัคร
- ในเอกสารที่ได้รับ “NT C” หมายถึงรหัสเกณฑ์เป้าหมายระยะใกล้ และ “NZ C” หมายถึงรหัสเกณฑ์เป้าหมาย Net-zero ตรวจช่องบังคับและรหัสปัจจุบันจากแพลตฟอร์มและเอกสาร SME Criteria Assessment Indicators
1. ข้อมูลสมัครสี่ส่วน
| ส่วน | สิ่งที่ควรตรวจสอบก่อนยื่น |
|---|---|
| ข้อมูลจดทะเบียน | ชื่อนิติบุคคล ประเภทองค์กร ผู้ติดต่อ และคุณสมบัติตามช่องทาง SME ปัจจุบัน อย่าตัดสินจากเกณฑ์จำนวนพนักงานในอดีตเพียงอย่างเดียว |
| การเลือกบริการ | ตั้งหรือปรับเป้าหมายระยะใกล้ เป้าหมาย Net-zero แบบรวม หรือเป้าหมายคงระดับ พร้อมตรวจเงื่อนไขเบื้องต้นของแต่ละตัวเลือก |
| ข้อมูลการปล่อย | ขอบเขตองค์กร ก๊าซ ปริมาณการปล่อย กิจกรรม ปัจจัยการปล่อย สัดส่วนที่ยกเว้น และมาตรการลด |
| สัญญาและชำระเงิน | ข้อมูลใบแจ้งหนี้ ที่อยู่ ผู้จ่ายเงิน ใบสั่งซื้อ การยกเว้นค่าธรรมเนียม และเงื่อนไขบริการ |
SME อาจเลือกช่องทางตรวจรับรองทั่วไปสำหรับบริษัทได้เช่นกัน หากเลือกช่องทางนั้นให้เตรียมเอกสารตามข้อกำหนดของช่องทางดังกล่าว
2. ตัวเลือกเป้าหมาย V4 สี่แบบ
| ตัวเลือก | แนวทางเตรียมตาม V4 | ประเด็นหลักที่ต้องตรวจ |
|---|---|---|
| 1. ตั้งหรือปรับเป้าหมายลดการปล่อยระยะใกล้ | กำหนดการลดแบบสัมบูรณ์สำหรับ Scope 1 และ 2 พร้อมให้คำมั่นว่าจะวัดและลด Scope 3 | V4 กำหนดช่วงเป้าหมาย 5–10 ปีนับจากวันที่ยื่น ปีฐานต้องไม่ก่อนปี 2015 และ Scope 1 กับ 2 ใช้ปีฐานเดียวกัน |
| 2. กำหนดเฉพาะเป้าหมาย Net-zero | สำหรับ SME ที่มีเป้าหมายระยะใกล้ที่ผ่านอนุมัติและเข้าเงื่อนไข หรือสามารถบรรลุ Net-zero ภายใน 5–10 ปี | ระดับการลดตาม V4 คือ 90%–100%; เป้าหมายระยะยาวไม่เกินปี 2050; ตรวจความสอดคล้องของปีฐานและแผนจัดการการปล่อยคงเหลือ |
| 3. เป้าหมายระยะใกล้ร่วมกับ Net-zero | เตรียมข้อมูลทั้งตัวเลือก 1 และเป้าหมาย Net-zero ระยะยาว | V4 ระบุปีฐาน Net-zero ระหว่าง 2015–2025; เป้าหมายระยะใกล้และระยะยาวของ Scope เดียวกันต้องใช้ปีฐานเดียวกัน; เป้าหมายระยะยาวไม่เกินปี 2050 |
| 4. เป้าหมายคงระดับระยะใกล้ | เลือกหมวดเป้าหมายที่เหมาะสมตามว่ามีการปล่อย Scope 1 และ 2 หรือไม่ | หากการปล่อยเป็นศูนย์ ให้อธิบายเหตุผลและแผนคงระดับ ใช้ถ้อยคำเป้าหมายที่ตรงกับกรณีและอย่าสรุปเองว่าได้รับการยกเว้น |
ปีเป้าหมายใช้ปีปฏิทินหรือปีงบประมาณได้ หากใช้ปีงบประมาณต้องบันทึกวันเริ่มต้นและสิ้นสุดครบถ้วน V4.1 เพิ่มข้อแนะนำเรื่องปีเป้าหมาย 2030 และข้อยกเว้นเกี่ยวกับช่วงเวลา ควรตรวจปีที่เลือกได้กับฉบับปัจจุบันอีกครั้ง
3. อัตราลดขั้นต่ำ Scope 1 และ 2 ของ V4 ในอดีต
ตารางนี้คงตัวเลข V4 จากต้นฉบับที่ได้รับไว้เพื่อใช้อ้างอิงทางประวัติศาสตร์ V4.1 ปรับตัวเลขสำหรับปีฐานตั้งแต่ปี 2021 เป็นต้นไป ตารางนี้จึงใช้คำนวณเพื่อยื่นสมัครปัจจุบันไม่ได้
| ปีฐาน / ปีเป้าหมาย | 2030 | 2031 | 2032 | 2033 | 2034 | 2035 |
|---|---|---|---|---|---|---|
| 2015 | 63.0% | 67.2% | 71.4% | 75.6% | 79.8% | 84.0% |
| 2016 | 58.8% | 63.0% | 67.2% | 71.4% | 75.6% | 79.8% |
| 2017 | 54.6% | 58.8% | 63.0% | 67.2% | 71.4% | 75.6% |
| 2018 | 50.4% | 54.6% | 58.8% | 63.0% | 67.2% | 71.4% |
| 2019 | 46.2% | 50.4% | 54.6% | 58.8% | 63.0% | 67.2% |
| 2020–2025 (V4) | 42.0% | 46.2% | 50.4% | 54.6% | 58.8% | 63.0% |
ถ้อยคำเป้าหมายควรระบุปีฐาน ปีเป้าหมาย ขอบเขต และสัดส่วนการลดอย่างชัดเจน ตรวจข้อความคำมั่นภาษาอังกฤษอย่างเป็นทางการจากแบบฟอร์มบนแพลตฟอร์ม เป้าหมายระยะใกล้ต้องมีคำมั่นว่าจะวัดและลด Scope 3 ด้วย การที่ช่องทางระยะใกล้อาจไม่ขอข้อมูล Scope 3 ครบถ้วนตอนยื่น ไม่ได้หมายความว่าไม่ต้องจัดการ Scope 3
4. การตรวจบัญชีและคำมั่นทั่วไป
- จัดทำบัญชีตาม GHG Protocol และครอบคลุมก๊าซเรือนกระจก 7 ชนิด ได้แก่ CO₂, CH₄, N₂O, HFCs, PFCs, SF₆ และ NF₃ หากยกเว้นก๊าซใดให้ระบุชนิดและเหตุผล
- การปล่อยที่ยกเว้นรวมจาก Scope 1 และ 2 ต้องไม่เกิน 5% พร้อมคำนวณและเปิดเผยปริมาณที่ยกเว้นกับสัดส่วนที่ครอบคลุมเป้าหมาย
- เลือกแนวทางกำหนดขอบเขตองค์กรหนึ่งแบบ ได้แก่ การควบคุมการดำเนินงาน การควบคุมทางการเงิน หรือสัดส่วนการถือหุ้น และใช้ให้สอดคล้องกันทั้งบัญชีกับเป้าหมาย
- เมื่อเกิดการเปลี่ยนแปลงสำคัญ ให้ประเมินว่าต้องคำนวณบัญชีหรือเป้าหมายใหม่หรือไม่ ทบทวนเป้าหมายอย่างน้อยทุกห้าปีและตรวจความจำเป็นในการรับรองใหม่
- เผยแพร่เป้าหมายที่ผ่านการรับรองตามข้อกำหนด V4 ระบุคำมั่นเผยแพร่ภายในหกเดือนหลังอนุมัติ และเปิดเผยข้อมูลการปล่อยกับความคืบหน้าเป็นรายปี
- เครดิตคาร์บอนและการหลีกเลี่ยงการปล่อยไม่นับเป็นผลลดจริงของเป้าหมายระยะใกล้หรือระยะยาว การทำให้การปล่อยคงเหลือเป็นกลางเมื่อถึง Net-zero ต้องตรวจว่าการกำจัดคาร์บอนถาวรเป็นไปตามข้อกำหนด
- อธิบายกิจกรรมขององค์กร ผลิตภัณฑ์ บริการ แพลตฟอร์มเปิดเผยข้อมูล และมาตรการลดการปล่อย
5. การเตรียมข้อมูลแยกตาม Scope
| Scope | ปริมาณและแหล่งข้อมูล | การจัดการและหลักฐาน |
|---|---|---|
| Scope 1 | ปริมาณรวมปีฐานและการปล่อยจากการเผาไหม้แบบอยู่กับที่ การเผาไหม้เคลื่อนที่ การรั่วไหล และกระบวนการ พร้อมแหล่งปัจจัยการปล่อย | กิจกรรมหลัก รายการยกเว้น และสัดส่วนครอบคลุมเป้าหมาย หากเป็นศูนย์ให้อธิบายเหตุผลและแผนรักษาระดับศูนย์ |
| Scope 2 | การปล่อยตามวิธี Location-based ไฟฟ้า ความร้อน และความเย็นที่ซื้อ หากติดตามด้วย Market-based ต้องจัดเตรียมตัวเลขวิธีนั้นด้วย | ความสอดคล้องของวิธี เครื่องมือพลังงานหมุนเวียน การจัดซื้อในอนาคต และมาตรการลด |
| Scope 3 (เส้นทาง Net-zero) | ปริมาณรวมของปีที่เลือก หมวด กิจกรรม และรายการยกเว้น; V4 จำกัดการยกเว้นไม่เกิน 10% | มาตรการลด และการเปิดเผยความคืบหน้า การจัดการการปล่อยคงเหลือ และการดำเนินการนอกห่วงโซ่คุณค่าแยกจากกัน |
จัดเตรียมรายงานบัญชี รายงานที่ปรึกษา และใบรับรองพลังงานหมุนเวียนเมื่อแพลตฟอร์มร้องขอ การใช้เครื่องมือต้องผ่านข้อกำหนดคุณภาพ Market-based และไม่อาจนำไปหักการปล่อยแบบ Location-based หรือ Scope อื่น
6. การตรวจสัญญาและการชำระเงิน
| รายการ | ข้อมูลที่ควรเตรียม |
|---|---|
| ชื่อในใบแจ้งหนี้ | ชื่อนิติบุคคลตามกฎหมาย หากผู้จ่ายเงินต่างจากผู้สมัครให้อธิบายความสัมพันธ์ |
| ภาษีและที่อยู่ | เลขประจำตัวผู้เสียภาษีหรือเลขทะเบียนธุรกิจ (ถ้ามี) และที่อยู่ในสัญญากับใบแจ้งหนี้ |
| ข้อมูลจัดซื้อ | เลขที่ใบสั่งซื้อ หมายเหตุในใบแจ้งหนี้ และคำขอเพิ่มเติม (ถ้ามี) |
| การยกเว้นค่าธรรมเนียม | ตรวจคุณสมบัติและยื่นในช่วงลงทะเบียน อย่าคาดว่าจะยื่นเพิ่มเติมได้ภายหลัง |
| เงื่อนไข | ยืนยันผู้จ่ายเงินและยอมรับเงื่อนไขบริการปัจจุบัน ผู้ขอลดค่าธรรมเนียมต้องกรอกข้อมูลที่เกี่ยวข้องเช่นกัน |
7. ประวัติฉบับและตรวจครั้งสุดท้ายก่อนยื่น
| ฉบับ | วันที่เผยแพร่ตามข้อมูลที่ได้รับ/บันทึกทางการ | การเปลี่ยนแปลงหลัก |
|---|---|---|
| V1 | เมษายน 2023 | รายการตรวจสอบฉบับแรก ใช้เกณฑ์ความเป็นอิสระและจำนวนพนักงานในขณะนั้น |
| V2 | 14 ธันวาคม 2023 | ปรับคำถามคุณสมบัติ SME ค่าบริการและเกณฑ์ยกเว้นค่าธรรมเนียม |
| V3 | ตุลาคม 2024 | ปรับรูปแบบ คำถาม Scope 1/2 และตัวเลือกเป้าหมาย |
| V4 | มีนาคม 2026 | ปรับข้อมูลคุณสมบัติและ Net-zero ปีฐาน/ปีเป้าหมาย และเพิ่มส่วนสัญญากับชำระเงิน |
| V4.1 (ลิงก์ทางการปัจจุบัน) | กรกฎาคม 2026 | ปรับวิธีลดแบบสัมบูรณ์และคำแนะนำเรื่องปีเป้าหมาย 2030 |
ก่อนยื่นให้ยืนยันตามลำดับ: คุณสมบัติช่องทาง → ฉบับเอกสารปัจจุบัน → ปีฐานและปีเป้าหมาย → การคำนวณระดับความมุ่งมั่น → ความครบถ้วนของบัญชี → สัญญาและชำระเงิน → ส่งผ่านแพลตฟอร์ม
